วิธีบริหารการเงินส่วนตัว
เต้ยจะนำเงินที่หาได้ด้วยตัวเองเก็บออมไว้หลากหลายรูปแบบ เพื่อเป็นการกระจายการลงทุนไปในตัว โดยอันดับแรกจะเข้าไปลงทุนในกองทุนรวมเพื่อการเลี้ยงชีพ หรืออาร์เอ็มเอฟ และกองทุนรวมหุ้นระยะยาว หรือแอลทีเอฟเพราะ 2 กองทุนนี้จะนำไปลดหย่อนภาษีได้ ส่วนอีกอย่างที่หนึ่งที่เข้าไปลงทุนคือ
ทองคำที่มองดูแล้วเป็นสิ่งของที่เพิ่มกำไรให้เราอยู่ตลอดเวลา และไม่มีวันที่จะขาดทุน ขณะเดียวกันในอนาคตกำลังเล็งที่จะซื้อคอนโดมิเนียมเพื่อเก็บสะสมไว้เก็งกำไรหรือปล่อยให้เช่าต่อไป
แนวคิดเรื่องการออม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhl42Fl1-ieKE050B6l067WzvD6sTzbbrYnD4SzcWYrWdWQcIXe596mgaU2oWlgnUGhNmdLDF6BMlzZgxUvps5Av9QDfhRb_y4bzzeM5SB0EeJzqkpAppulENjoaETywU4h-cVVcthpEmQ/s1600/%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25A32.jpg)
โดนล่อตาล่อใจไปกับวัตถุ หรือ เทคโนโลยีต่างๆ ที่เกิดขึ้นในแต่ละวัน มันจะมีคุณค่าถ้าเรานำมาใช้ให้ถูกทาง แต่ถ้าอยากได้ตามเพื่อนๆ ไปเรื่อยๆ ของสิ่งนั้นมันก็จะไร้ค่าไม่มีประโยชน์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgqWd0O_OgQpzb201Dq63IN_ajrTa4Lhrwz2sDfN55ys1JY3UDmVNREG0VDh1VTcJsgCK2yU2ouuad_N12Mhlb2EB-gmJMMMnrc_UQ8mVeVGaWrEvg3iRRLaHQqC2PjDp76csgovUQgczw/s1600/%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25A33.jpg)
ฝากถึงผู้อ่าน
ภาวะเศรษฐกิจในบ้านเรายังคงมีความไม่แน่นอน ดังนั้นการใช้จ่ายต้องให้รู้คุณค่า ไม่ตามกระแสแฟชั่นมากไป ซึ่งถ้าเรารู้จักเก็บเงินในวันนี้จะทำให้เรามีอนาคตที่ดีในวันข้างหน้า เพราะถ้าเราอยากจะทำธุรกิจ หรือเรียนต่อก็สามารถทำได้เลย หรือถ้าเกิดภาวะฉุกเฉินกับสิ่งที่เราไม่คาดคิดเงินก้อนนี้ที่เราเก็บสะสมก็จะช่วยเราได้แบบไม่เดือดร้อน
from efinancethai.com
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น